நிலநடுக்கங்கள் தொடர்பில் இலங்கை மக்கள் தேவையற்ற அச்சம் கொள்ளக்கூடாது.

பூமி அதிர்ந்தாலும் அழிவு எதுவும் ஏற்படாது என பேராதனை பல்கலைக்கழக புவியியல் துறையின் தலைவர் பேராசிரியர் உதேனி அமரசிங்க தெரிவித்துள்ளார்.

பேராதனை கிரிந்த பிரதேசத்தில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்க நிலைமை தொடர்பில் ஊடகங்களுக்கு அறிவிக்கும் ஊடகவியலாளர் சந்திப்பிலேயே அவர் இவ்வாறு தெரிவித்துள்ளார்.

இது தொடர்பில் பேராசிரியர் மேலும் குறிப்பிடுகையில், “உலக நில அதிர்வு அமைப்பின் தரவுகளைக் கொண்டு பகுப்பாய்வு செய்யும் போது இலங்கையானது அவுஸ்திரேலியா டெக்டோனிக் பிளேட்டிற்கு சொந்தமானது மற்றும் மேற்கில் ஆப்பிரிக்க டெக்டோனிக் தகடு வடக்கில் உள்ளது.

யூரேசிய டெக்டோனிக் பிளேட் ஆப்பிரிக்க டெக்டோனிக் பிளேட்டால் கடுமையாக தள்ளப்பட்ட ஒரு பகுதி.கடந்த 24 மணி நேரத்தில் இரண்டு நிலநடுக்கங்கள் ஏற்பட்டுள்ளன. அரபு மண்டலம், ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.5 ஆக பதிவாகியுள்ளது.

இலங்கையின் அமைவிடம்

இந்த இரண்டு நிலநடுக்கங்களாலும் இலங்கையில் சில தகவல் தொடர்பு ஏற்பட்டுள்ளது.

இந்த இரண்டு நிலநடுக்கங்களும் இலங்கைக்கு வடமேற்கே 3000 கிலோமீட்டர் தொலைவில் ஏற்பட்டுள்ளன. சிந்து ஆஸ்திரேலிய டெக்டோனிக் தட்டின் நடுவில் உள்ளது. நாம் டெக்டோனிக் எல்லைகளிலிருந்து வெகு தொலைவில் இருக்கிறோம்.

எனவே, பூகம்ப மையங்கள் ஏற்படாது. இலங்கை நிலம் மிகவும் பழமையானது. ஜப்பான் மற்றும் நியூசிலாந்துடன் இணைந்து இலங்கையின் நிலம் 550 பில்லியன் ஆண்டுகள் பழமையானது. ஜப்பான் நிலம் 40 மில்லியன் ஆண்டுகள் பழமையானது.

உலகின் இருப்பிடத்தின்படி, இயற்கையால் உலகின் சிறந்த நிலமாக நமது நாடு எல்லையாக உள்ளது, மேலும் இலங்கையைத் தவிர வேறு எந்தத் தீவும் இல்லை. இலங்கையின் வடக்கே உள்ள டெக்டோனிக் எல்லை இமயமலை மலைத்தொடர் ஆகும். தட்டு எல்லை இந்தோ-ஆஸ்திரேலிய தட்டு யூரேசிய தட்டுடன் மோதுகிறது.

நிலநடுக்கத்தின் மையம் இமயமலையை வலுவாகச் சார்ந்திருப்பதும் சாத்தியமாகும். ஆனால் அந்த பகுதி இலங்கையின் வடக்கு திசையில் இருந்து சுமார் 2700 கி.மீ தொலைவில் உள்ளது.

எனவே அந்த பகுதியில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டால் இலங்கைக்கு பேரழிவு எதுவும் ஏற்படாது.

எனவே, கொழும்பு அல்லது யாழ்ப்பாணத்திற்கு சேதம் ஏற்படுவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் இல்லை. இமயமலைப் பகுதியில் 6.00 ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.9க்கு அதிகமாக நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டாலும், அந்த அலைகளின் தாக்கம் இந்திய பகுதி வழியாக இலங்கையை நோக்கி வரும்போது, ​​பாறைகள் உறிஞ்சப்படுகின்றன.

இவை நம் நாட்டிற்கு வரும்போது மிகவும் பலவீனமாக வந்துசேரும். எனவே அதன் தாக்கத்தால் கொழும்பு கட்டிடங்கள் இடிந்து விழுவதற்கு வாய்ப்பே இல்லை என்றும் தெரிவித்துள்ளார்.