சர்வதேச நாணய நிதியம் பாக்கிஸ்தானுக்கு சுமார் 1.1 பில்லியன் டொலர்களை விடுவித்தது, அதன் ஏழாவது மற்றும் எட்டாவது மதிப்பாய்வுகளின் ஒரு பகுதியாக, இலங்கை போன்ற இயல்புநிலை நெருக்கடியைத் தவிர்க்க உதவுகிறது.

ஜூன் 2023 இறுதி வரை திட்டத்தை ஒரு வருடம் நீட்டிக்கவும், மொத்த நிதியுதவியை சுமார் $940 மில்லியன் அதிகரிக்கவும் IMF ஒப்புக்கொண்டது.

இந்த நிதியின் வெளியீடு, திட்டத்தின் கீழ் வாஷிங்டனை தளமாகக் கொண்ட கடன் வழங்குநரிடமிருந்து நாட்டிற்கான மொத்த ஆதரவை $6.5bn ஆகக் கொண்டு வரும்.

உலகளவில் உயர்ந்து வரும் விலைகள் மற்றும் பாகிஸ்தானின் அரசாங்கத்தின் தாமதமான கொள்கை நடவடிக்கை ஆகியவை நாட்டின் நிதிநிலையை மோசமாக்கியது, இது குறிப்பிடத்தக்க மாற்று விகித தேய்மானம், பணவீக்கம் மற்றும் அதன் வெளிநாட்டு நாணய இருப்புக்கள் அரிப்பு ஆகியவற்றிற்கு வழிவகுத்தது.

ஒரு பலவீனமான பொருளாதாரம் இந்த ஆண்டு எரிபொருள் விலையை 20 சதவீதத்திற்கும் மேலாக உயர்த்த அரசாங்கத்தை கட்டாயப்படுத்தியது மற்றும் நாடு இப்போது வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது, இது குறைந்தது 10 பில்லியன் டாலர் சேதத்திற்கு வழிவகுத்தது மற்றும் குறைந்தது 1,000 பேரைக் கொன்றது.

பாகிஸ்தானின் பணவீக்கம் 14 ஆண்டுகளில் இல்லாத அளவுக்கு ஜூலை மாதத்தில் பலவீனமான நாணயத்தால் அதிகரித்தது. நுகர்வோர் விலைகள் கடந்த ஆண்டை விட ஜூலையில் 24.93 சதவீதமாகவும், ஜூன் மாதத்தில் 21.3 சதவீதமாகவும் உயர்ந்துள்ளது.

“பாகிஸ்தானின் பொருளாதாரம் பாதகமான வெளிப்புற நிலைமைகளால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது, உக்ரைனில் நடந்த போரின் கசிவுகள் மற்றும் உள்நாட்டு சவால்கள், சமச்சீரற்ற மற்றும் சமநிலையற்ற வளர்ச்சிக்கு வழிவகுத்த இணக்கக் கொள்கைகள் உட்பட,” என்று IMF இன் துணை நிர்வாக இயக்குநரும் செயல் தலைவருமான Antoinette Sayeh கூறினார்.

“மேக்ரோ பொருளாதார ஸ்திரத்தன்மையை மீண்டும் பெறுவதற்கும், ஏற்றத்தாழ்வுகளை நிவர்த்தி செய்வதற்கும் மற்றும் உள்ளடக்கிய மற்றும் நிலையான வளர்ச்சிக்கான அடித்தளத்தை அமைப்பதற்கும் சரியான கொள்கைகள் மற்றும் சீர்திருத்தங்களின் உறுதியான செயல்படுத்தல் அவசியம்.”

IMF பிணை எடுப்பு நிதியில் 1.1 பில்லியன் டாலர்களை பாகிஸ்தான் பெறுகிறது, நாட்டின் உடனடி முன்னுரிமை 2023 நிதியாண்டிற்கான சமீபத்தில் அங்கீகரிக்கப்பட்ட வரவு செலவுத் திட்டத்தை தொடர்ந்து செயல்படுத்துவதாகும், ராஜன்பூரில் வெள்ளம் பாதித்த பகுதியில் பாகிஸ்தான் ராணுவ வீரர்களால் விநியோகிக்கப்படும் உணவை பாகிஸ்தானிய ஆண்கள் பெறுகிறார்கள் என்று நிதி கூறுகிறது. பஞ்சாப். மூன்று தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக அதிக மழைப்பொழிவின் வெள்ளம் குறைந்தது 1,000 பேரைக் கொன்றது மற்றும் $10bn க்கும் அதிகமான சேதத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது.

சர்வதேச நாணய நிதியம் பாக்கிஸ்தானுக்கு சுமார் 1.1 பில்லியன் டொலர்களை விடுவித்தது, அதன் ஏழாவது மற்றும் எட்டாவது மதிப்பாய்வுகளின் ஒரு பகுதியாக, இலங்கை போன்ற இயல்புநிலை நெருக்கடியைத் தவிர்க்க உதவுகிறது.

ஜூன் 2023 இறுதி வரை திட்டத்தை ஒரு வருடம் நீட்டிக்கவும், மொத்த நிதியுதவியை சுமார் $940 மில்லியன் அதிகரிக்கவும் IMF ஒப்புக்கொண்டது.

இந்த நிதியின் வெளியீடு, திட்டத்தின் கீழ் வாஷிங்டனை தளமாகக் கொண்ட கடன் வழங்குநரிடமிருந்து நாட்டிற்கான மொத்த ஆதரவை $6.5bn ஆகக் கொண்டு வரும்.

உலகளவில் உயர்ந்து வரும் விலைகள் மற்றும் பாகிஸ்தானின் அரசாங்கத்தின் தாமதமான கொள்கை நடவடிக்கை ஆகியவை நாட்டின் நிதிநிலையை மோசமாக்கியது, இது குறிப்பிடத்தக்க மாற்று விகித தேய்மானம், பணவீக்கம் மற்றும் அதன் வெளிநாட்டு நாணய இருப்புக்கள் அரிப்பு ஆகியவற்றிற்கு வழிவகுத்தது.

ஒரு பலவீனமான பொருளாதாரம் இந்த ஆண்டு எரிபொருள் விலையை 20 சதவீதத்திற்கும் மேலாக உயர்த்த அரசாங்கத்தை கட்டாயப்படுத்தியது மற்றும் நாடு இப்போது வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது, இது குறைந்தது 10 பில்லியன் டாலர் சேதத்திற்கு வழிவகுத்தது மற்றும் குறைந்தது 1,000 பேரைக் கொன்றது.

பாகிஸ்தானின் பணவீக்கம் 14 ஆண்டுகளில் இல்லாத அளவுக்கு ஜூலை மாதத்தில் பலவீனமான நாணயத்தால் அதிகரித்தது. நுகர்வோர் விலைகள் கடந்த ஆண்டை விட ஜூலையில் 24.93 சதவீதமாகவும், ஜூன் மாதத்தில் 21.3 சதவீதமாகவும் உயர்ந்துள்ளது.

“பாகிஸ்தானின் பொருளாதாரம் பாதகமான வெளிப்புற நிலைமைகளால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது, உக்ரைனில் நடந்த போரின் கசிவுகள் மற்றும் உள்நாட்டு சவால்கள், சமச்சீரற்ற மற்றும் சமநிலையற்ற வளர்ச்சிக்கு வழிவகுத்த இணக்கக் கொள்கைகள் உட்பட,” என்று IMF இன் துணை நிர்வாக இயக்குநரும் செயல் தலைவருமான Antoinette Sayeh கூறினார்.

“பெரிய பொருளாதார ஸ்திரத்தன்மையை மீளப் பெறுவதற்கும், ஏற்றத்தாழ்வுகளை நிவர்த்தி செய்வதற்கும், உள்ளடக்கிய மற்றும் நிலையான வளர்ச்சிக்கு அடித்தளமிடுவதற்கும் சரியான கொள்கைகள் மற்றும் சீர்திருத்தங்களை உறுதியுடன் செயல்படுத்துவது அவசியம்.”

அரசியல் சூழலில் பொருளாதாரத்தை புதுப்பிக்க பாகிஸ்தான் பிரதமர் ஷேபாஸ் ஷெரீப் IMF நிதியுதவியைத் திறக்க எரிபொருள் விலையை 20% உயர்த்தியது.

கொந்தளிப்பு ரூபாய் மற்றும் வெளிநாட்டு இருப்புக்கள் மீது கணிசமான அழுத்தத்தை ஏற்படுத்திய உக்ரைன் போரினால் நாட்டின் மோசமான நிதி மற்றும் வெளி நிலைகள் மற்றும் கசிவுகள் ஆகியவற்றை நிவர்த்தி செய்ய பாகிஸ்தானின் அதிகாரிகள் முக்கியமான நடவடிக்கைகளை எடுத்ததாக IMF கூறியது.

இந்த ஆண்டு பணவீக்கம் நாட்டில் 20 சதவீதத்தை எட்டும் என மதிப்பிடப்பட்டுள்ள நிலையில், பாகிஸ்தானின் மத்திய வங்கி ஜூலை மாதத்தில் வட்டி விகிதங்களை 125 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகரித்து 15 சதவீதமாக உயர்த்தியது.

உயர் கொள்கை விகிதங்கள் மூலம் பண நிலைமைகளை இறுக்குவது பணவீக்கத்தைக் கட்டுப்படுத்த தேவையான நடவடிக்கையாகும், மேலும் தொடர்ந்து இறுக்கமான பணவியல் கொள்கை பணவீக்கத்தைக் குறைக்கவும் வெளிப்புற ஏற்றத்தாழ்வுகளை நிவர்த்தி செய்யவும் உதவும் என்று IMF கூறியது.

2023 நிதியாண்டில் ஒரு சிறிய முதன்மை உபரியை அடைவதற்கான பாகிஸ்தானின் திட்டம் நிதி மற்றும் வெளிப்புற அழுத்தங்களைக் குறைக்கவும் நம்பிக்கையை வளர்க்கவும் உதவும் என்று திருமதி சாயே கூறினார்.

பாகிஸ்தானின் நடப்புக் கணக்குப் பற்றாக்குறை ஜூலை 2021 மற்றும் பிப்ரவரி 2022 க்கு இடையில் $12 பில்லியனுக்கும் அதிகமாக இருந்தது, முந்தைய ஆண்டு இதே காலத்தில் $1bn உபரியாக இருந்தது.

தற்போதைய செலவினங்களைக் கொண்டிருப்பது மற்றும் வரி வருவாயைத் திரட்டுவது மிகவும் அவசியமான சமூகப் பாதுகாப்பிற்கான இடத்தை உருவாக்குவதற்கும், பொதுக் கடன் நிலைத்தன்மையை வலுப்படுத்துவதற்கும் முக்கியமானது, திருமதி சாயே கூறினார்.

எரிசக்தி துறையை வலுப்படுத்தவும், நீடிக்க முடியாத இழப்புகளை குறைக்கவும் அரசாங்கம் மேற்கொண்ட முயற்சிகள்.

You missed