மூன்றரை ஏக்கர் நிலம் ரூ.3 லட்சம் லாபம்

ஐந்தாம் வகுப்பு படித்துகட்டட வேலை பார்த்து ஒப்பந்ததாரராக உயர்ந்த நல்லபிச்சன் தன்னை விவசாயி என்று சொல்வதில் பெருமைப்படுகிறார். கடந்த மூன்றாண்டுகளாக ஒப்பந்ததாரர் தொழிலை விட்டுநாட்டம் கொண்டார். மதுரை அழகர்கோவில்ரோட்டில் உள்ள அப்பன் திருப்பதியில் 30 சென்ட் இடம் வாங்கி அதில் வீடு கட்டி வீட்டளவு விவசாயம் செய்தேன். கட்டுமான தொழில் மூலம் கிடைத்த வருமானத்தில் விவசாயம் செய்தாலும் லாபம் கிடைக்கவில்லை.

பசுக்கள் காட்டிய பாதை:

கட்டுமான தொழிலில் சேமித்து மூன்றரை ஏக்கர் நிலம் வாங்கினேன். படிப்படியாக அந்த தொழிலை விட்டுட்டு மூன்றாண்டுகளாக விவசாயம் செய்கிறேன். பழைய முறைப்படி சாகுபடியில் வருமானம் கிடைக்கவில்லை. விவசாயம் சார்ந்த பத்திரிகை, பயிற்சிகளை தவறாமல் பின்பற்றினேன். கிழக்கு வட்டார வேளாண் சார்பில் சில பயிற்சிகள் நடத்தினர். அதில் ஆர்வமாக கலந்து கொண்டேன். பழைய தொழிலை விட்டு விட்டு ஏழு பசுக்களை வாங்கி கூலியாட்களை கொண்டு வளர்த்தபோது தீவனச்செலவும், கூலியாட்கள் செலவும் கட்டுப்படியாகவில்லை. பின் நானும், எனது மனைவியும் கூட்டாக பசுக்களை கவனித்தோம். ஒரு பசுவிடம் இருந்து 150 ரூபாய் வீதம் செலவு போக 750 ரூபாய் கிடைத்தது. அது பெரிய வருமானமாக இருந்தது.

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published.